BGP

ዜና

ነጠላ ሁነታ ፋይበር (ኤስኤምኤፍ)፡ ከፍተኛ አቅም እና የተሻለ የወደፊት ማረጋገጫ

ሁላችንም እንደምናውቀው, መልቲሞድ ፋይበር ብዙውን ጊዜ በ OM1, OM2, OM3 እና OM4 ይከፈላል. ከዚያም እንዴት ነጠላ ሁነታ ፋይበር ስለ? እንደ እውነቱ ከሆነ የነጠላ ሞድ ፋይበር ዓይነቶች ከብዙ ሞድ ፋይበር የበለጠ ውስብስብ ይመስላሉ ። የነጠላ ሞድ ኦፕቲካል ፋይበር መግለጫ ሁለት ዋና ምንጮች አሉ። አንደኛው ITU-T G.65x ተከታታይ ሲሆን ሁለተኛው IEC 60793-2-50 (በ BS EN 60793-2-50 የታተመ) ነው። ሁለቱንም ITU-T እና IEC ቃላትን ከመጥቀስ ይልቅ፣ በዚህ ጽሁፍ ውስጥ ቀላሉን ITU-T G.65x ላይ ብቻ እከተላለሁ። በ ITU-T የተገለጹ 19 የተለያዩ ነጠላ ሞድ ኦፕቲካል ፋይበር ዝርዝሮች አሉ።

እያንዳንዱ አይነት የራሱ የሆነ የመተግበር ቦታ አለው እና የእነዚህ የኦፕቲካል ፋይበር ዝርዝሮች ዝግመተ ለውጥ የስርጭት ስርዓት ቴክኖሎጂን ከጥንት ነጠላ ሞድ ኦፕቲካል ፋይበር መጫን ጀምሮ እስከ ዛሬ ድረስ ያለውን ለውጥ ያንፀባርቃል። ለፕሮጀክትዎ ትክክለኛውን መምረጥ በአፈጻጸም፣ ወጪ፣ አስተማማኝነት እና ደህንነት ረገድ ወሳኝ ሊሆን ይችላል። በዚህ ልጥፍ ውስጥ፣ በ G.65x ተከታታይ ነጠላ ሞድ ኦፕቲካል ፋይበር ቤተሰቦች ዝርዝር መግለጫዎች መካከል ስላለው ልዩነት ትንሽ የበለጠ ላብራራ እችላለሁ። ትክክለኛውን ውሳኔ እንዲያደርጉ ለመርዳት ተስፋ ያድርጉ.

ጂ.652

ITU-T G.652 ፋይበር መደበኛ ኤስኤምኤፍ (ነጠላ ሞድ ፋይበር) በመባልም ይታወቃል እና በብዛት የሚሰራው ፋይበር ነው። በአራት ተለዋጮች (A, B, C, D) ይመጣል. A እና B የውሃ ጫፍ አላቸው። C እና D ለሙሉ ስፔክትረም ስራ የውሃውን ጫፍ ያስወግዳሉ. የ G.652.A እና G.652.B ፋይበርዎች በ 1310 nm አቅራቢያ የዜሮ-ዲስፐርሰንት ሞገድ ርዝመት እንዲኖራቸው የተነደፉ ናቸው, ስለዚህ በ 1310-nm ባንድ ውስጥ ለመስራት የተመቻቹ ናቸው. እንዲሁም በ 1550-nm ባንድ ውስጥ ሊሰሩ ይችላሉ, ነገር ግን በከፍተኛ ስርጭት ምክንያት ለዚህ ክልል አልተመቻቸም. እነዚህ ኦፕቲካል ፋይበርዎች አብዛኛውን ጊዜ በ LAN፣ MAN እና የመዳረሻ አውታረ መረብ ስርዓቶች ውስጥ ያገለግላሉ። በጣም የቅርብ ጊዜ ተለዋዋጮች (G.652.C እና G.652.D) የተቀነሰ የውሃ ጫፍ በ 1310 nm እና 1550 nm መካከል ባለው የሞገድ ክልል ውስጥ ጥቅም ላይ እንዲውሉ ያስችላቸዋል Coarse Wavelength Division Multiplexed (CWDM) ማስተላለፊያ.

ጂ.653

G.653 ነጠላ ሞድ ፋይበር የተፈጠረው ይህንን በአንድ የሞገድ ርዝመት እና ዝቅተኛ ኪሳራ መካከል ያለውን ግጭት ለመፍታት ነው። በዋና ክልል ውስጥ በጣም የተወሳሰበ መዋቅር እና በጣም ትንሽ የሆነ ኮር አካባቢ ይጠቀማል, እና የዜሮ ክሮማቲክ ስርጭት የሞገድ ርዝመት እስከ 1550 nm በቃጫው ውስጥ ካለው ዝቅተኛ ኪሳራ ጋር እንዲገጣጠም ተደርጓል. ስለዚህ, G.653 ፋይበር የተበተኑ ፋይበር (ዲኤስኤፍ) ተብሎም ይጠራል. G.653 የኤርቢየም-ዶፔድ ፋይበር ማጉያዎችን (ኢዲኤፍኤ) በመጠቀም ለረጅም ጊዜ ነጠላ ሁነታ ማስተላለፊያ ስርዓቶች የተመቻቸ የተቀነሰ ኮር መጠን አለው። ነገር ግን በፋይበር ኮር ውስጥ ያለው ከፍተኛ የሃይል ክምችት ቀጥተኛ ያልሆኑ ተፅዕኖዎችን ሊያመጣ ይችላል። በጣም ከሚያስቸግረው የአራት ሞገድ ድብልቅ (FWM) አንዱ ጥቅጥቅ ባለ የሞገድ ርዝመት ክፍል መልቲplexed (CWDM) ስርዓት ዜሮ ክሮማቲክ ስርጭት ያለው ሲሆን ይህም ተቀባይነት የሌለውን ንግግር እና በሰርጦች መካከል ጣልቃ ገብነት ይፈጥራል።

ግ.654

የG.654 ዝርዝር መግለጫዎች “የተቋረጠ የነጠላ ሞድ ኦፕቲካል ፋይበር እና ገመድ ባህሪዎች” በሚል ርዕስ። በ 1550-nm ባንድ ውስጥ በዝቅተኛ አቴንሽን ተመሳሳይ የረጅም ጊዜ አፈፃፀምን ለማሳካት ከንፁህ ሲሊካ የተሰራ ትልቅ ኮር መጠን ይጠቀማል። ብዙውን ጊዜ በ 1550 nm ላይ ከፍተኛ ክሮማቲክ ስርጭት አለው, ነገር ግን በ 1310 nm ጨርሶ ለመሥራት አልተነደፈም. G.654 ፋይበር በ 1500 nm እና 1600 nm መካከል ከፍተኛ የሃይል ደረጃዎችን ማስተናገድ ይችላል, ይህም በዋናነት ለረጅም ጊዜ የባህር ውስጥ አፕሊኬሽኖች የተነደፈ ነው.

ጂ.655

G.655 ዜሮ ያልሆነ ስርጭት-የተቀየረ ፋይበር (NZDSF) በመባል ይታወቃል። በሲ-ባንድ (1530-1560 nm) ውስጥ አነስተኛ፣ ቁጥጥር የሚደረግበት የክሮማቲክ ስርጭት መጠን፣ ማጉያዎቹ በተሻለ ሁኔታ የሚሰሩበት እና ከጂ.653 ፋይበር የበለጠ ትልቅ የኮር አካባቢ አለው። NZDSF ፋይበር ከ 1550-nm ኦፕሬቲንግ መስኮቱ ውጪ ያለውን የዜሮ ስርጭት ሞገድ ርዝማኔን በማንቀሳቀስ ከአራት-ሞገድ ድብልቅ እና ሌሎች ቀጥተኛ ያልሆኑ ተፅእኖዎች ጋር የተያያዙ ችግሮችን ያሸንፋል። (-D)NZDSF እና (+D) NZDSF በመባል የሚታወቁት ሁለት ዓይነት NZDSF አሉ። እንደቅደም ተከተላቸው አሉታዊ እና አወንታዊ ተዳፋት እና የሞገድ ርዝመት አላቸው። የሚከተለው ሥዕል የአራቱ ዋና ነጠላ ሞድ ፋይበር ዓይነቶችን የመበታተን ባህሪያትን ያሳያል። የተለመደው የ G.652 ኮምፕሊየንት ፋይበር ክሮማቲክ ስርጭት 17ps/nm/km ነው። G.655 ፋይበር በዋናነት የ DWDM ስርጭትን የሚጠቀሙ የረጅም ርቀት ስርዓቶችን ለመደገፍ ያገለግል ነበር።

ግ.656

እንዲሁም በተለያዩ የሞገድ ርዝመቶች ላይ በደንብ የሚሰሩ ፋይበርዎች፣ አንዳንዶቹ በተወሰኑ የሞገድ ርዝመቶች ላይ በተሻለ ሁኔታ ለመስራት የተነደፉ ናቸው። ይህ G.656 ነው፣ እሱም መካከለኛ ስርጭት ፋይበር (ኤምዲኤፍ) ተብሎም ይጠራል። በ 1460 nm እና 1625 nm ላይ ጥሩ አፈጻጸም ላለው ለአካባቢያዊ ተደራሽነት እና ለረጅም ጊዜ ፋይበር የተሰራ ነው. ይህ ዓይነቱ ፋይበር የተገነባው በተጠቀሰው የሞገድ ርዝመት ውስጥ CWDM እና DWDM ስርጭትን የሚጠቀሙ የረጅም ርቀት ስርዓቶችን ለመደገፍ ነው። እና በተመሳሳይ ጊዜ የ CWDM ን በሜትሮፖሊታንት አካባቢዎች በቀላሉ ለማሰማራት እና በ DWDM ስርዓቶች ውስጥ የፋይበር አቅምን ይጨምራል።

ጂ.657

G.657 ኦፕቲካል ፋይበር ከጂ.652 ኦፕቲካል ፋይበር ጋር ተኳሃኝ እንዲሆን የታቀዱ ናቸው ነገር ግን የተለያዩ የታጠፈ ትብነት አፈጻጸም አላቸው። አፈፃፀሙን ሳይነካው ፋይበር እንዲታጠፍ ለማድረግ የተነደፈ ነው። ይህ የሚገኘው በክላዲው ውስጥ ከመጥፋቱ ይልቅ የባዘነውን ብርሃን ወደ ዋናው ክፍል በሚያንፀባርቅ የኦፕቲካል ቦይ በኩል ነው። ሁላችንም እንደምናውቀው በኬብል ቲቪ እና FTTH ኢንዱስትሪዎች ውስጥ በመስክ ላይ የታጠፈ ራዲየስን ለመቆጣጠር አስቸጋሪ ነው። G.657 ለFTTH አፕሊኬሽኖች የቅርብ ጊዜ መስፈርት ነው፣ እና ከ G.652 ጋር በመጨረሻው ጠብታ ፋይበር ኔትወርኮች ውስጥ በብዛት ጥቅም ላይ ይውላል።

ከላይ ካለው ምንባብ እንደምንረዳው የተለያዩ አይነት ነጠላ ሞድ ፋይበር የተለያየ አተገባበር እንዳለው እናውቃለን። G.657 ከ G.652 ጋር ተኳሃኝ ስለሆነ አንዳንድ እቅድ አውጪዎች እና ጫኚዎች አብዛኛውን ጊዜ ሊያጋጥሟቸው ይችላሉ። በእርግጥ G657 ከ G.652 የበለጠ ትልቅ የመታጠፊያ ራዲየስ አለው, ይህም በተለይ ለ FTTH መተግበሪያዎች ተስማሚ ነው. እና G.643 በደብሊውዲኤም ሲስተም ውስጥ ጥቅም ላይ በመዋሉ ችግሮች ምክንያት፣ አሁን እምብዛም አልተሰማራም፣ በG.655 ተተክቷል። G.654 በዋናነት ጥቅም ላይ የሚውለው በባህር ውስጥ መተግበሪያ ውስጥ ነው። በዚህ ምንባብ መሰረት፣ ስለእነዚህ ነጠላ ሁነታ ፋይበርዎች ግልጽ ግንዛቤ እንዳለዎት ተስፋ አደርጋለሁ፣ ይህም ትክክለኛውን ውሳኔ እንዲያደርጉ ይረዳዎታል።


የመለጠፍ ጊዜ፡ ሴፕቴምበር-03-2021